Thứ 4, Ngày 18 Tháng 9 Năm 2019 Cổng thông tin điện tử Công an tỉnh Gia Lai đang chạy thử nghiệm
Có sự mâu thuẫn về quy định đóng BHYT cho người cao tuổi?
Ngày cập nhật: 09/04/2019 08:38:49 | Lượt xem: 59 | |
Khoản 17, Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng thuộc nhóm ngân sách Nhà nước đóng BHYT là hoàn toàn phù hợp với các văn bản quy phạm pháp luật về BHYT.

Theo phản ánh của ông Lê Văn Sơn (Yên Bái), Khoản 6, Điều 1 Luật 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều Luật BHYT (Điểm b, Khoản 2, điều 12 Luật BHYT hợp nhất) thì “người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng” thuộc nhóm đối tượng do tổ chức BHXH đóng kinh phí tham gia BHYT.

Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 17, Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT thì “người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng” lại thuộc nhóm đối tượng do ngân sách Nhà nước đóng kinh phí tham gia BHYT. 

Do vướng mắc trên nên hiện tại các địa phương chưa thể cấp thẻ BHYT cho đối tượng là “người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng”.

Ông Sơn hỏi, quy định tại Khoản 17, Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP có phù hợp với các quy định của Luật số 46/2014/QH13 không? Nếu các địa phương dùng ngân sách Nhà nước để mua thẻ BHYT cấp cho các đối tượng “người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng” thì có vi phạm các quy định về tài chính không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Tại Điểm b, Khoản 2, Điều 12 Luật BHYT hợp nhất có hiệu lực từ ngày 1/1/2015 quy định người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng thuộc nhóm đối tượng do tổ chức BHXH đóng kinh phí tham gia BHYT.

Tuy nhiên, tại Điều 84 Luật BHXH số 58/2014/QH13 có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2016 không quy định quỹ BHXH đóng BHYT cho đối tượng này.

Mặt khác, Điểm d, Khoản 1, Điều 9 Nghị định 136/2013/NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội, theo đó người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất BHXH hàng tháng, trợ cấp hàng tháng khác mà chưa được cấp thẻ BHYT miễn phí được Nhà nước cấp thẻ BHYT, nguồn kinh phí được lấy từ nguồn ngân sách Nhà nước.

Do vậy, tại Khoản 17, Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng thuộc nhóm ngân sách Nhà nước đóng là hoàn toàn phù hợp với các văn bản quy phạm pháp luật về BHYT.

Chinhphu.vn

  CÁC TIN ĐÃ ĐƯA
MỚI NHẤT:
Mức hưởng BHYT sẽ theo đối tượng có quyền lợi cao nhất
Tặng 14 triệu thẻ BHYT cho đối tượng chính sách
Hết thời gian nghỉ thai sản, con ốm thì có được nghỉ thêm?
Chính sách mới có hiệu lực từ tháng 02/2019
Triển khai thi hành Luật Cảnh sát biển Việt Nam năm 2018
Hướng dẫn chính sách khuyến khích DN đầu tư vào nông nghiệp, nông thôn
Đề xuất sửa đổi chính sách ưu đãi người có công
Thông báo kết quả kiểm tra tại Quân uỷ Trung ương
Bước tiến mới từ Luật Lâm nghiệp
Trường hợp được truy đóng BHXH
Tags:
 
 
 
 
Ý kiến của bạn (vui lòng gõ tiếng việt có dấu):
 
Xin vui lòng nhập họ và tên.
Xin vui lòng nhập địa chỉ email.
Nội dung Xin vui lòng nhập nội dung bình luận.
Mã xác nhận(*) ImageCaptcha ReCaptcha
  Xin vui lòng nhập mã xác nhận
Mã xác nhận không hợp lệ
 
BÌNH LUẬN BÀI VIẾT
THÔNG TIN CẢI CÁCH
Nguyễn Thị Huệ
Năm sinh: 1973

Tội danh:
- Tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma tuý
Thống kê truy cập
Tổng lượt truy cập: 0001235132
Đang online: 76
Đánh giá Website:
Liên kết Website
Ý kiến của bạn
Bạn thấy bố cục trang web như thế nào?
  •   Đẹp
  •   Không đẹp
  •   Bình thường
THÔNG TIN DOANH NGHIỆP
 
 
  GIỚI THIỆU | SƠ ĐỒ WEBSITE | TIẾNG ANH | ĐẶT LÀM TRANG CHỦ   Về đầu trang  
Bản quyền thuộc về Công an tỉnh Gia Lai
Địa chỉ: 267A Trần Phú, thành phố Pleiku, tỉnh Gia Lai
Chịu trách nhiệm nội dung: Đại tá Phạm Văn Chẩn - Phó Giám đốc Công an tỉnh Gia Lai
Giấy phép số 09/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông cấp ngày 8/1/2014